Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Khi chọn loa hội trường, nhiều người thường bắt đầu bằng câu hỏi: loa nào công suất lớn, bass bao nhiêu inch hay mẫu nào đang bán chạy? Thực tế, một mẫu loa được lựa chọn nhiều chưa chắc phù hợp với mọi công trình. Hội trường 100–200 chỗ chủ yếu dùng để họp sẽ cần cách xử lý khác với hội trường biểu diễn, nhà văn hóa hay sân khấu có chiều sâu lớn.

Ở thời điểm hiện tại, nhóm loa hội trường trên thị trường khá đa dạng, từ loa full đơn 12–15 inch, loa full đôi cho đến các hệ thống line array passive và active. Trên danh mục loa sân khấu hội trường của Lạc Việt Audio, HD Acoustic DR12 và DR215 đang nằm trong nhóm sản phẩm bán chạy; trong khi SUIM LA8MKA cũng được giới thiệu là một trong những model array được lựa chọn nhiều.

Trong bài viết này, chúng ta sẽ tập trung vào những model đang được phân phối, được quan tâm và có cấu hình phù hợp với nhu cầu hội trường hiện nay. Đặc biệt, thay vì chỉ liệt kê thông số, mỗi mẫu sẽ được nhìn dưới góc độ nó phù hợp nhất với kiểu công trình nào.

Vì sao loa hội trường hiện nay ngày càng được chia thành nhiều nhóm?

Nếu trước đây nhiều hệ thống âm thanh hội trường chỉ cần một vài cặp loa full đặt hai bên sân khấu, thì hiện nay cách triển khai đã linh hoạt hơn khá nhiều. Loa full vẫn có ưu thế ở những công trình vừa và nhỏ nhờ dễ lắp đặt, dễ phối ghép, trong khi line array trở thành lựa chọn đáng chú ý khi cần đưa âm thanh đi xa hoặc kiểm soát vùng phủ tốt hơn.

Điều đó cũng giải thích vì sao trong danh sách dưới đây có cả DR12, RQS15 dạng full đơn; DR215 dạng full đôi; HBR-12 và LA10MK thuộc nhóm array passive; bên cạnh LA8MKA, JEU210A hướng đến những hệ thống array active. Mỗi kiểu loa giải quyết một bài toán riêng thay vì cạnh tranh trực tiếp với tất cả các model còn lại.

Các mẫu loa hội trường bán chạy đáng tham khảo

Loa HD Acoustic DR12 – Gọn gàng và dễ triển khai cho hội trường vừa

HD Acoustic DR12 là mẫu loa full 2 đường tiếng sử dụng bass 12 inch, khá phù hợp khi người dùng cần một hệ thống không quá cồng kềnh nhưng vẫn có mức âm lượng đủ tốt cho hội trường. Loa sử dụng củ bass 12 inch Neodymium kết hợp treble 1,5 inch Neodymium, công suất ở các mức 450W/900W/1800W và trở kháng 8 ohm.

Một điểm đáng chú ý của DR12 là kích thước 350 × 650 × 340mm và trọng lượng khoảng 15kg. So với nhiều mẫu loa sân khấu công suất lớn, thông số này giúp việc treo loa lên tường, đặt trên chân hoặc bố trí hai bên sân khấu nhẹ nhàng hơn. Vỏ loa sử dụng gỗ bạch dương nhiều lớp và được hoàn thiện bằng lớp sơn chống nước chuẩn IP65.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Góc phủ ngang có thể thay đổi từ 50° đến 120°, kết hợp góc dọc 60° và họng kèn có khả năng xoay. Đây là điểm khá hữu ích khi kỹ thuật viên cần điều chỉnh hướng loa theo chiều ngang hoặc dọc của từng phòng. DR12 vì thế thích hợp với hội trường trường học, phòng đa năng, nhà văn hóa nhỏ, phòng họp lớn hoặc các sân khấu có diện tích vừa phải.

Nếu phải mô tả DR12 bằng một câu ngắn gọn, đây là mẫu dành cho người muốn hệ thống gọn, dễ bố trí nhưng không quá yếu về công suất.

Loa HD Acoustic DR215 – Lựa chọn cho hệ thống cần lực đánh lớn

Nếu DR12 thiên về sự linh hoạt thì HD Acoustic DR215 bước sang một hướng hoàn toàn khác. Đây là loa full đôi sử dụng cấu hình 2 bass 15 inch Faital Italy Neodymium, kết hợp driver treble 1,76 inch. Công suất đạt 1400W liên tục, 2800W chương trình và 5200W ở mức đỉnh.

Cấu hình hai bass 15 inch mang lại lợi thế khá rõ khi sử dụng cho hội trường có biểu diễn văn nghệ, sân khấu hoặc chương trình cần tiếng nhạc giàu năng lượng. SPL tối đa được công bố ở mức 146dB đỉnh, trong khi trở kháng loa là 4 ohm. Vì vậy, hệ thống khuếch đại đi cùng cũng cần được tính toán kỹ hơn so với một loa full đơn thông thường.

DR215 còn có góc phủ 50°–120° × 90° và họng kèn có thể xoay. Thùng loa làm từ gỗ bạch dương nhiều lớp, sử dụng lớp sơn ngoài trời IP65; kích thước 430 × 1101 × 370mm và trọng lượng khoảng 34,5kg.

Điểm mạnh của model này không nằm ở việc “càng to càng tốt”, mà ở khả năng đảm nhiệm vai trò loa chính cho những không gian muốn có tiếng full dày, khỏe và giàu năng lượng. Với hội trường tổ chức văn nghệ thường xuyên, trung tâm sự kiện hay nhà văn hóa, DR215 sẽ hợp lý hơn một mẫu bass 12 inch nếu yêu cầu về mức âm lượng cao.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Loa HD Acoustic HBR-12 – Khi cần chuyển từ loa full sang line array

HD Acoustic HBR-12 đáng chú ý vì không đi theo kiểu thùng full truyền thống mà thuộc hệ thống line array 2 đường tiếng. Loa sử dụng bass 12 inch B&C Italy voice coil 4 inch và cụm 2 driver treble 2 inch B&C Italy, hướng đến các hệ thống cần ghép nhiều module thành cụm.

Công suất của loa đạt 1100W liên tục, 2200W chương trình và 4400W đỉnh. SPL liên tục được công bố ở mức 135dB và tối đa 141dB. Góc phủ danh nghĩa 50°–110° theo phương ngang và 20° theo phương dọc cho thấy HBR-12 được thiết kế để kiểm soát hướng phát âm tốt hơn khi ghép thành hệ thống.

Thùng plywood dày 15mm, lớp hoàn thiện chống nước IP65 và trọng lượng khoảng 22kg cũng là những yếu tố có lợi cho hệ thống lắp đặt cố định hoặc phải tháo lắp định kỳ. Loa hoạt động ở trở kháng 8 ohm và có tùy chọn 16 ohm, thuận tiện hơn khi cần tính toán số lượng module trên từng kênh công suất.

HBR-12 sẽ đáng cân nhắc khi hội trường bắt đầu xuất hiện bài toán về chiều sâu. Thay vì chỉ tăng công suất loa ở phía sân khấu, người thiết kế có thể sử dụng nhiều module để kiểm soát vùng phủ và đưa âm thanh đến phía cuối phòng hiệu quả hơn.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Loa SUIM LA8MKA – Array active giúp hệ thống gọn hơn

Trong nhóm line array active, SUIM LA8MKA có cách tiếp cận khá thú vị. Loa sử dụng cấu hình 2 bass 8 inch Neodymium kết hợp 2 driver 1,76 inch, thiết kế 2 đường tiếng và đã tích hợp phần khuếch đại bên trong.

Công suất loa được công bố ở mức 700/1400/2800W, SPL tối đa 139dB. Góc phủ ngang có thể biến thiên từ 50° đến 120°, góc dọc 20° và góc giữa các module có thể điều chỉnh liên tục trong khoảng 0°–15°. Đây là những thông số phù hợp với mục đích xây dựng cụm array theo từng cấu trúc hội trường.

Điểm khiến LA8MKA trở nên khác biệt so với HBR-12 hay LA10MK chính là phần ampli tích hợp. Theo thông tin sản phẩm, module khuếch đại hỗ trợ đầu ra 800W ở 16 ohm, 1600W ở 8 ohm và 3600W ở 4 ohm, có limiter bảo vệ ngắn mạch cùng kết nối tín hiệu XLR.

Với kích thước 600 × 292 × 455mm, LA8MKA khá thấp theo chiều cao của một module array. Ưu thế thực tế là có thể giảm bớt số lượng cục đẩy rời trong tủ rack, phù hợp với những hệ thống cần gọn thiết bị, triển khai nhanh và dễ mở rộng theo cụm.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Loa SUIM RQS15 – Full bass 15 inch cho nhu cầu đa dụng

Không phải hội trường nào cũng cần line array. Với nhiều công trình có chiều sâu vừa phải, một mẫu full bass 15 inch như SUIM RQS15 vẫn là giải pháp dễ dùng và hợp lý.

RQS15 là loa passive 2 đường tiếng sử dụng bass 15 inch và treble 1 inch. Công suất được công bố ở mức 700/1400/2800W, SPL tối đa 133dB và trở kháng danh định 8 ohm. Góc phủ 60° ngang × 40° dọc tương đối tập trung, thích hợp khi muốn hướng âm vào khu vực khán giả thay vì phát quá rộng sang hai bên.

Kích thước loa 432 × 700 × 420mm, trọng lượng khoảng 25kg. Mặt dưới có lỗ cắm chân loa 35mm, đồng thời hỗ trợ các điểm M8 để dùng giá chữ U hoặc treo loa. Nhờ vậy, RQS15 có thể ứng dụng linh hoạt từ lắp cố định cho tới những hệ thống sân khấu thường xuyên di chuyển.

So với DR12, RQS15 có bass lớn hơn và hướng tới chất âm mạnh hơn ở phần dưới. Nhưng so với DR215, sản phẩm vẫn gọn hơn đáng kể. Đây có thể xem là lựa chọn nằm giữa hai thái cực: đủ lực cho văn nghệ nhưng chưa cần đến một thùng full đôi đồ sộ.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Loa SUIM LA10MK – Array passive dành cho hệ thống cần nội lực cao

Nếu LA8MKA tập trung vào sự gọn gàng của hệ thống active thì SUIM LA10MK hướng tới những bộ dàn array passive muốn chủ động lựa chọn cục đẩy và processor.

Mỗi module được trang bị 2 bass 10 inch Neodymium và 2 driver 1,76 inch Neodymium. Công suất đạt 1100W liên tục, 2200W chương trình và tối đa 4400W. SPL tối đa đạt 141dB, cao hơn LA8MKA theo thông số công bố.

Góc phủ của LA10MK khá linh hoạt với 50°–120° ngang và 20° dọc, trong khi góc liên kết module có thể thay đổi từ 0° đến 15°. Loa hỗ trợ trở kháng 8 hoặc 16 ohm và sử dụng hai cổng Neutrik Speakon NL4 để nối tín hiệu.

Thùng loa làm từ plywood 15mm, kích thước 600 × 310 × 530mm và trọng lượng khoảng 25kg. Xét về cấu hình, LA10MK phù hợp với hội trường lớn, sân khấu biểu diễn hoặc hệ thống sự kiện muốn sử dụng nhiều module nhưng vẫn giữ quyền chủ động trong việc chọn amplifier, DSP và cách phân phối công suất.

Có thể hình dung đơn giản: LA8MKA phù hợp khi muốn array active tiện triển khai, còn LA10MK phù hợp với người muốn array passive để tối ưu hệ thống theo cách riêng.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Loa SUIM JEU210A – Hướng đến những hệ thống array hiệu suất cao

Trong danh sách này, SUIM JEU210A là một trong những model có cấu hình mạnh nhất. Loa sử dụng 2 bass 10 inch kết hợp 2 driver treble 1,75 inch, đi cùng module ampli Class D và DSP tích hợp.

Công suất được công bố ở mức 1400W liên tục, 2800W chương trình và 5200W đỉnh, trong khi SPL tối đa đạt 145dB. Góc phủ danh nghĩa 110° ngang × 20° dọc giúp một cụm loa có khả năng bao phủ khu vực khán giả khá rộng.

Phần ampli Class D có công suất đầu ra 2800W ở 8 ohm, tích hợp DSP và kết nối XLR. Loa sử dụng thùng plywood dày 15mm, kích thước 600 × 345 × 520mm và cân nặng khoảng 30kg.

JEU210A phù hợp hơn với hội trường quy mô lớn, trung tâm sự kiện, sân khấu hay những công trình muốn đầu tư một hệ thống array active có mức dự trữ công suất tốt. So với LA8MKA, model này sử dụng bass 10 inch, công suất và SPL đều cao hơn, đổi lại kích thước và trọng lượng cũng lớn hơn.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Nên chọn mẫu nào cho từng kiểu hội trường?

Hội trường nhỏ và vừa chủ yếu họp, phát biểu

Với nhóm công trình này, không nhất thiết phải chạy theo loa array. Một cặp hoặc hai cặp HD Acoustic DR12 thường dễ bố trí hơn, đặc biệt khi không gian không quá sâu. Nếu muốn tiếng bass đầy hơn để kết hợp văn nghệ, SUIM RQS15 là hướng nâng cấp hợp lý.

Điều quan trọng ở đây là độ rõ của tiếng nói và vùng phủ, chứ không phải cứ chọn loa có SPL lớn nhất.

Hội trường thường xuyên tổ chức văn nghệ

Khi chương trình có ca hát, biểu diễn và nhạc nền mạnh, HD Acoustic DR215 bắt đầu phát huy lợi thế của hai bass 15 inch. Cấu hình này cho cảm giác âm thanh dày và có lực hơn mà không nhất thiết phải xây dựng một hệ thống array phức tạp.

Trong những công trình rộng hoặc kéo dài về phía sau, có thể cân nhắc chuyển sang HBR-12 hoặc LA10MK để kiểm soát hướng phát tốt hơn.

Hội trường lớn và không gian có chiều sâu

Đây là nhóm mà line array thực sự đáng để xem xét. HD Acoustic HBR-12 và SUIM LA10MK phù hợp với hệ thống passive, nơi kỹ thuật viên muốn chủ động lựa chọn cục đẩy, DSP và số module trên mỗi bên.

Ngược lại, SUIM LA8MKA và SUIM JEU210A phù hợp với những dự án muốn giảm bớt hệ thống amplifier rời. Trong đó LA8MKA thiên về sự gọn gàng, còn JEU210A nghiêng nhiều hơn về hiệu suất và mức âm lượng lớn.

Tổng hợp các mẫu loa hội trường bán chạy hiện nay

Đừng chọn loa hội trường chỉ bằng cách nhìn công suất

Một sai lầm khá phổ biến là đặt hai mẫu loa cạnh nhau rồi chọn chiếc có số watt cao hơn. Công suất chỉ cho biết một phần khả năng của loa. Để đánh giá một hệ thống hội trường còn phải xét đến SPL, độ nhạy, góc phủ, số lượng loa, vị trí treo và khoảng cách từ loa tới người nghe.

Ví dụ, DR215 rất khỏe khi đứng độc lập nhưng một cụm line array HBR-12 hoặc LA10MK lại giải quyết bài toán phủ âm theo chiều sâu theo cách hoàn toàn khác. Tương tự, JEU210A mạnh hơn LA8MKA trên thông số, nhưng một hội trường vừa phải chưa chắc cần đến mức hiệu suất đó.

Một lựa chọn tốt vì thế không phải chiếc loa mạnh nhất trong danh sách, mà là chiếc loa giúp hệ thống đủ âm lượng, phủ đúng vị trí và còn khoảng dự trữ công suất hợp lý.

Loa full hay line array sẽ kinh tế hơn?

Nếu hội trường không quá lớn, loa full vẫn thường là phương án đơn giản. Số lượng loa ít, bộ khung treo không phức tạp và việc căn chỉnh cũng nhẹ nhàng hơn. Các mẫu như DR12, RQS15 hay DR215 đều có thể xây dựng thành hệ thống hiệu quả nếu bố trí đúng.

Line array bắt đầu đáng đầu tư khi không gian sâu, số lượng người nghe lớn hoặc yêu cầu độ đồng đều giữa khu vực gần và xa trở nên quan trọng. Khi đó, chi phí ban đầu cao hơn nhưng khả năng mở rộng và kiểm soát vùng phủ cũng tốt hơn.

Với array, người dùng còn phải lựa chọn giữa passive và active. Passive như HBR-12, LA10MK mang lại sự chủ động trong hệ thống khuếch đại, còn active như LA8MKA và JEU210A giúp giảm bớt amplifier rời và tối giản tủ thiết bị.

Đâu là mẫu loa hội trường đáng chọn nhất?

Sẽ không có một model duy nhất chiến thắng trong mọi trường hợp. Nếu cần một cấu hình dễ triển khai cho hội trường vừa và nhỏ, HD Acoustic DR12 là lựa chọn cân bằng. Muốn bass 15 inch nhưng vẫn giữ kiểu loa full đơn, SUIM RQS15 đáng cân nhắc. Cần sức mạnh của full đôi cho biểu diễn, HD Acoustic DR215 nổi bật hơn.

Ở nhóm line array, HD Acoustic HBR-12 và SUIM LA10MK thích hợp với người muốn xây dựng hệ thống passive chuyên nghiệp. SUIM LA8MKA lại hấp dẫn nhờ thiết kế active tương đối gọn, còn SUIM JEU210A hướng tới những công trình cần mức hiệu suất cao hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *